Tsallake zuwa babban abun ciki

St. Louis County Ma'aikatar Lafiyar Jama'a
2019 Novel Coronavirus ("COVID-19")
Dokar Keɓewa da Dokar Keɓewa ta Shida

 

I. Bayan Fage

Ma'aikatar Kiwon Lafiyar Jama'a ta St. Louis ("DPH") tana sa ido sosai kan rikicin lafiyar jama'a na duniya wanda cutar sankarau da ake kira COVID-19 ta haifar. An ba da rahoton kamuwa da cuta tare da COVID-19 a duk duniya. An ba da rahoton farkon tabbataccen misalin kamuwa da cutar mutum-da-mutum a cikin Amurka a ranar 30 ga Janairu, 2020. An ba da rahoton farkon wanda aka tabbatar na COVID-19 a gundumar St. Louis a ranar 7 ga Maris, 2020. An sanya dokar ta baci an ayyana shi a cikin gundumar St. Louis a ranar 13 ga Maris, 2020, wanda ya haifar da umarni da yawa na zartarwa da umarni na DPH, manufofi, da ƙa'idodi don aiwatar da waɗancan umarnin zartarwa.

Keɓe mutanen da aka gano da wasu cututtukan da ake iya yaɗuwa da keɓewa na kusanci da waɗanda aka gano da wasu cututtukan da ake yaɗuwa sune manyan ayyukan kiwon lafiyar jama'a da ake aiki don kare jama'a. Dokar jiha ta tanadi cewa "hukumar lafiya ta gida ... za ta buƙaci ware mara lafiya ... tare da cutar mai yaɗuwa, keɓewar abokan hulɗa, kamuwa da cuta ta lokaci guda da kashewa, ko kuma canza fasalin waɗannan hanyoyin da ake buƙata don kare lafiyar jama'a" 19 CSR 20-20.050 (1).

COVID-19 ana ɗaukar cutar mai yaduwa, mai yaduwa, mai yaduwa, da cuta mai haɗari don of 192.020-1, 192.139, & 192.300 RSMo., 19 CSR 20-20.020, da sauran dokokin jihohi da na gida. Daraktan DPH shine "ikon kiwon lafiya na gida" a ƙarƙashin 19 CSR 20-20.050 (1) bisa ga 19 CSR 20-20.010 (26), Sashe na 4.130 na Yarjejeniya, da Sashe na 600.010 SLCRO, kuma an ba shi ikon yin aiki. Louis County a madadin manufofin lafiyar jama'a da aka bayyana a § 192.300 RSMo.

Rage umarnin lafiyar jama'a wanda aka tsara don "hana ƙofar kamuwa da cuta, mai yaduwa, mai yaduwa ko haɗari mai haɗari" zuwa cikin gundumar St. Bugu da kari, "[wani] ny ... wanda zai bar kowane ... gida ko wurin da aka keɓe ba tare da izinin jami'in kiwon lafiya da ke da iko ba, ko wanda ya gujewa ko ya keɓe keɓewa ko kuma da sanin ya ɓoye wani lamari na kamuwa da cuta, kamuwa da cuta, ko mai mu'amala cuta, ko wanda ya cire, ya rusa, ya toshe hanya daga gani, ko ya rusa duk wani katin keɓewa, mayafi ko sanarwa daga likitan da ke halarta ko jami'in lafiya, ko ta jagorar jami'in lafiya mai dacewa, za a ɗauke shi da laifi na aji A "daidai da § 192.300, RSMo.

A cikin yanayin yanayin shari'o'in COVID-19 sun fara sake tashi a cikin gundumar St. Louis kuma don mafi kyawun hidimar jama'a tare da dabaru da rabon albarkatun da ke tallafawa mafi yawan hanyoyin da ke da hujja don ɗaukar nauyin shari'ar COVID-19 na yanzu, DPH na iya yi amfani da manufofin gaggawa don canza dabarun da aka ayyana a baya don keɓewa da keɓe masu cutar COVID-19 da abokan hulɗarsu. 

Ko da tare da bayanan farko da ke nuna babban inganci na alluran COVID-19 da yawa don hana dakin gwaje-gwaje tabbatar da kamuwa da COVID-19 da tsananin cutar, har yanzu akwai ƙarancin bayanai kan yadda allurar ke tasiri watsa COVID-19 da tsawon lokacin rigakafin rigakafin. Don haka, mutanen da aka yiwa allurar rigakafin yakamata su ci gaba da kare kansu da sauran su, gami da sanya sutura ta fuska, kiyaye nisantar jama'a da gujewa tarurruka tare da mutanen da ke wajen gidajensu.

Dangane da jagorar ƙasa, mutanen da aka yiwa allurar COVID-19 da kuma marasa lafiya da ke kamuwa da cutar COVID-19 kwanan nan waɗanda suka kamu da cutar kwanan nan ga wani da ake zargi ko aka tabbatar da COVID-19 ba za a buƙaci su keɓe kansu a wasu yanayi ba. Irin waɗannan mutanen na iya buƙatar keɓewa a wasu yanayi idan ba a cika ƙa'idodi na musamman dangane da lokacin karɓar allurar da yuwuwar fara bayyanar cututtuka ba. DPH za ta ci gaba da daidaita manufofin keɓewa da jagora yayin da ilimin kimiyya, jagorori da wallafe -wallafe ke fitowa kan waɗannan batutuwan.

Waɗannan Dokokin suna ɗaukar Jagorancin CDC dangane da lokacin da aka ba da shawarar warewa da lokutan keɓewa ta amfani da alamun da ke da alaƙa, gami da shawarwarin kwanan nan game da keɓe masu cutar bayan allurar rigakafi.

II. Manufar

Manufar wannan umarni shine tabbatar da keɓewa da keɓewa na mutanen da aka gano suna da COVID-19 ko sun kamu da COVID-19. Kebewa da keɓewa sune mahimman abubuwan dabarun da aka haɗa don hanawa, iyakance, da ɗauke da yaduwar COVID-19 a gundumar St. Louis. Lardin St. Louis da ma'aikatanta, 'yan kwangila, da wakilai za su yi wa kowane mutum da aka keɓe ko keɓewa jinƙai, girmamawa, da mutunci. Wannan umarni, da gyare-gyarensa, sun haɗa da sabunta keɓewa da ƙa'idojin keɓewa waɗanda ke nuna ci gaban bayanan da ke kan shaidu da jagororin game da COVID-19, gami da ƙa'idodin keɓe masu cutar da waɗanda suka kamu da cutar kwanan nan. DPH tana da 'yancin yin shawarwarin kulawa waɗanda suka bijire daga waɗannan manufofi dangane da abubuwan haƙuri na mutum ɗaya. DPH kuma tana da haƙƙin aiwatar da manufofin gaggawa dangane da mafi kyawun amfani da albarkatu don aiwatar da matakan kiwon lafiyar jama'a da nufin yaƙi da yaduwar COVID-19.

III. Manufofin

A. Kallon Kai

1. Domin tabbatar da gano alamun COVID-19 da wuri, kowane mutum a gundumar St.

2. Idan, a kowane lokaci, mutum ya kamu da alamomin COVID-19, gami da mutanen da aka yi wa allurar rigakafi ko cikakken allurar rigakafin, mutumin zai ware kansa, ya takaita hulɗa da wasu, kuma ya nemi shawara daga mai ba da lafiya da/ko a gwada shi don COVID -19.

B. Keɓewa

  1. Mutanen da aka keɓe: Za a keɓe mutanen da ke gaba bisa ga Dokar Kiwon Lafiyar Jama'a:

a. Duk mutumin da aka ayyana a matsayin Kusa da Mutum Mai Kyau ta DPH ko wanda aka nada, ko sun sami mummunan gwajin COVID-19 a lokacin keɓewa.

b. Duk mutumin da ya san an fallasa su ga COVID-19 kuma yana iya kasancewa Abokin hulɗa zai sanar da DPH nan da nan. Kowane irin wannan mutumin za a keɓe shi ko da son rai ko bin wannan Dokar Kiwon Lafiyar Jama'a kuma dole ne ya shiga sa ido kan yanayin su kamar yadda DPH ke jagoranta.

c. Mutumin da aka yi wa allurar riga-kafi wanda ya san cewa an fallasa su ga COVID-19 kuma yana iya kasancewa Abokin hulɗa, sai dai idan mutumin da aka yi wa allurar ya cika waɗannan ƙa'idodi:

  1. Mutumin da aka yi wa Cikakken Cikakken Cutar - An yi kwanaki 14 tun lokacin da mutumin ya karɓi kashi na biyu na jerin allurai guda 2 ko kwanaki 14 bayan samun kashi ɗaya na allurar rigakafi guda ɗaya; kuma
  2. Mutumin da aka yi wa allurar rigakafin ya kasance asymptomatic tun bayan fallasa shi.

d. Duk mutumin da ya sami dakin gwaje-gwaje da aka tabbatar da COVID-19 a cikin kwanaki 90 da suka gabata kuma tun daga lokacin ya murmure, ana ɗaukarsa ba ta da kariya kuma ba a buƙatar keɓewa idan an fallasa shi ga COVID-19 a cikin wannan lokacin kwanaki 90, muddin yana mutum ya kasance asymptomatic tun bayan fallasawa. Bayan haka, dole ne a bi abubuwan da ake buƙata don keɓewa a cikin yanayin bayyanar.

  1. Mutanen da aka gwada su don COVID-19 kuma ba Kusa da Mutum Mai Kyau ba kuma ba su da alamun COVID-19 ba a buƙatar keɓewa yayin da suke jiran sakamakon gwaji.
  1. Tsawon Keɓewa: Mutanen da DPH ta tantance su a matsayin Babban Abokin Hulɗa da Mutum Mai Kyau, ko Mutumin da aka yi wa Allurar da ba ta cika ƙa'idodin da ke sama ba, za a keɓe shi har sai DPH ta share shi a rubuce, gaba ɗaya na kwanaki 10 bayan bayyanar ta ƙarshe. ga Mutum Mai Kyau, duk da haka, ci gaba da lura da kansa don alamun kwanaki 14 bayan bayyanar da Mutum Mai Kyau. Idan alamun sun ɓullo, yakamata mutumin ya ci gaba da keɓewa kuma a gwada shi ko COVID-19. Dangane da alamu, DPH na iya canza tsawon keɓewa a kowane lokaci.
  1. Ayyukan waje a lokacin keɓe masu keɓewa: Mutumin da aka keɓe zai iya tafiya waje da gidansu akan kadarorinsu ko gidan haya amma ba zai shiga tsakanin ƙafa shida na wasu mutane ba kuma dole ne ya sanya Rufin Fuska. Waɗannan mutanen dole ne su guji yin tafiya a waje da kadarorinsu ko gidan haya.

C. Kebewa

  1.  Mutanen Keɓewa - Za a ware mutanen da ke gaba bisa ga Dokar Kiwon Lafiyar Jama'a:

a. Duk wani Mutum Na kwarai; kuma

b. Duk Mutumin da ke da alamun COVID-19 wanda aka gwada shi don COVID-19 kuma yana jiran sakamakon gwajin, ba tare da la'akari da ko an san kusanci da Mutumin kirki.

2. Tsawon Keɓewa: Kowane Mutum Mai Kyau zai kasance a ware har sai DPH ta share shi a rubuce. Hanyar keɓewa gabaɗaya kwanaki 10 ne daga ranar fara bayyanar cututtuka amma yana ƙarƙashin abubuwan mutum ɗaya da hukuncin likitan DPH, gami da ci gaba da alamun cutar, kamar zazzabi, wanda bai warware ba tare da magunguna rage zazzabi. DPH na iya canza tsawon warewar a kowane lokaci, musamman lokacin da alamun ke ci gaba da wuce kwanaki 10 da suka gabata.

3. Ayyukan waje a lokacin keɓewa: Mutumin da ya keɓe yana iya tafiya waje da gidansa akan kadarorinsa ko gidan haya amma ba zai shiga tsakanin ƙafa shida na wasu mutane ba kuma dole ne ya sanya Rufin Fuska. Waɗannan mutanen dole ne su guji yin tafiya a waje da kadarorinsu ko gidan haya.

D. Shawarwarin Da Ake Yi Lokacin Keɓewa Da Keɓewa: DPH yana ba da shawara mai ƙarfi, amma ba ya buƙatar, cewa kowane keɓe ko keɓewa ya yi waɗannan abubuwan a cikin masaukin su:

1. Raba gidajen zama da kayan wanka daga wasu mutane kuma a tsare shi daga shiga ba tare da izini ba;

2. Kada ku zo cikin ƙafa shida (6) na wani mutum;

3. A kawo kayan abinci da sauran abubuwan da ake bukata zuwa mazauninsu; kuma

4. Sanya Rufin Fuska idan dole ne su kasance a gaban wasu.

E. Saki daga keɓewa ko keɓe don kada kuri'a

1. Duk mutumin da ke ƙarƙashin keɓewa ko keɓewa za a ba shi izinin sakin na ɗan lokaci daga keɓewa ko keɓewa don manufar kada kuri'a.

2. Za a ba da izinin irin wannan zaɓen a wurin zaɓen hukumar zaɓe ta St. Louis da aka tsara don wannan manufa. Mutanen da aka keɓe ko keɓewa za su sa Rufin Fuska a duk lokacin da suke tsakanin ƙafa shida (6) na wani mutum.

3. Duk mutumin da ke amfani da wannan haƙƙin za a ɗauka cewa yana ci gaba da bin wannan Umarni.

F.    Haɗin kai tare da DPH

1. Duk wanda ke ƙarƙashin keɓewa ko keɓewa zai ba da cikakken haɗin kai tare da DPH, gami da ba da amsa ta hanyar da ta dace ga sadarwa daga DPH game da lafiyar lafiyar mutum, halin mutumin yanzu ko wuraren da suka gabata, ko duk wani bayanin da ake buƙata don kare lafiyar jama'a.

2. Kowane mutum zai bi duk wani shirin sa ido na mutum wanda DPH ya shirya wanda wannan mutumin yana sane da shi.

3. Kowane mutum zai ba da haɗin kai ga DPH wajen gudanar da ziyara a wurin keɓewa ko keɓewa, ko ta wasu hanyoyin da ake da su ta fasaha.

4. Kowane mutum zai ba da haɗin kai tare da DPH dangane da bin diddigin tuntuɓar don tantance Lambobin da za su yiwu ga wannan mutumin ko wasu. 

5. Kowane mutumin da aka keɓe ko keɓewa zai ba da haɗin kai tare da duk wani buƙatun DPH don tabbatar da cewa suna nan a keɓe ko wurin keɓewa.

G. Banbancin Gaggawa:  DPH tana da 'yancin yin keɓewa da gyara ga wannan umarni dangane da fa'idar lafiyar jama'a na gundumar St. Louis, gami da, amma ba'a iyakance ga masu zuwa ba:

1. DPH na iya ɗaukar manufofin da ke buƙatar mutane su ware kansu ko keɓe kansu, tare da yin kwangilar ganowa da sanar da yuwuwar Rufe Lambobi.

2. DPH na iya ɗaukar manufofi da ke ba likitoci ko wasu ƙwararrun masana kiwon lafiya damar sakin mutane daga keɓewa da/ko keɓewa.

3. DPH na iya ɗaukar manufofi da ke ba wa mutane damar amfani da takamaiman ƙa'idojin da za a fitar daga keɓewa ba tare da rubutacciyar sanarwa daga ma'aikacin kiwon lafiya ko ƙwararren masanin lafiyar jama'a ba.

4. DPH na iya sanar da lokaci-lokaci aiwatar da waɗannan ko wasu keɓantattun na gaggawa akan stlcorona.com dangane da adadin shari'o'in COVID-19 a cikin gundumar St. Louis, wadatattun albarkatun lafiyar jama'a, da niyyar mai da hankali kan albarkatu akan ayyukan da suka fi dacewa don karewa jama'a.

IV. Ma'anoni

Don dalilan wannan manufar, waɗannan sharuɗɗan, ba tare da la’akari da manyan kalmomi ba, an bayyana su kamar haka:

1. “CDC” na nufin Cibiyoyin Kula da Cututtuka da Cututtuka na Ma'aikatar Lafiya da Ayyukan Dan Adam na Amurka;

2. "Kusa da Mutum" shine mutum wanda yake tsakanin ƙafa 6 na Mutum Mai Kyau don jimlar mintuna 15 ko sama da haka a cikin awanni 24 wanda ya fara daga kwanaki 2 kafin fara rashin lafiya, ko kuma ga Mutanen da ke da asymptomatic, kwanaki 2 kafin ranar gwaji;

3. "COVID-19" cuta ce mai saurin yaduwa ta numfashi da SARS-CoV-2 ta haifar, wanda Hukumar Lafiya ta Duniya ta gano a ranar 11 ga Fabrairu, 2020 kuma ta haifar da barkewar cutar sankara na coronavirus na 2019. Sunan wannan cuta shine cutar coronavirus 2019, taƙaice kamar COVID-19. A cikin COVID-19, 'CO' yana nufin 'corona,' 'VI' don 'ƙwayar cuta,' da 'D' don cuta;

4. “Alamomin COVID-19” na nufin zafin da ya fi digiri Fahrenheit 100.4, tari, gajeriyar numfashi ko wahalar numfashi, ciwon makogwaro, asarar wari da/ko ɗanɗano, zawo ko amai, ko ciwon ciki;

5. “Wakilin” na nufin mutumin da Mutumin da ke ƙarƙashin Bincike ko Mutumin da ya dace ya zaɓa don aiwatar da sanarwar sanarwa da alhakin rahoton da DPH ko DHSS ke buƙata;

6. "DHSS" na nufin Ma'aikatar Lafiya da Manyan Ayyuka na Jihar Missouri;

7. "DPH" na nufin Ma'aikatar Kiwon Lafiyar Jama'a ta St. Louis;

8. “Rufe Fuska” na nufin wata na’ura, galibi an yi ta da zane, wacce ke rufe hanci da baki. Ya yi daidai da jagororin CDC na yanzu, rufe fuska yana hana waɗanda ke iya samun COVID-19 yada shi ga wasu;

9. “Mutum Mai Allurar riga -kafi” na nufin mutumin da kwanaki 14 kafin ya karɓi kashi na biyu na jerin allurai guda 2 ko kwanaki 14 kafin samun allurar rigakafi ɗaya. Ba a yiwa mutum cikakken allurar rigakafi har sai wannan lokacin na kwanaki 14 daga ranar ƙarshe na adadin da ake buƙata ya ƙare.

10. “Keɓewa” da “keɓewa” na nufin rabuwa da Mutum Mai Kyau ko na Mutum ƙarƙashin Bincike daga kowane mutum; 

11. “Mutumin kirki” na nufin mutumin da ya gwada inganci don COVID-19 ko kuma likita ko DPH sun ƙudiri aniyar yi zargin COVID-19, ko da kuwa mutumin ya nuna alamun COVID-19;

12. "Dokar Kiwon Lafiyar Jama'a" na nufin umarnin da wani darektan DPH ya bayar wanda ake kiransa da baki kuma a rubuce a matsayin "Umarni";

13. “Keɓe keɓewa” na nufin ƙuntata motsi da rabuwa da mutum ko gungun mutane da aka yi imanin cewa sun kamu da COVID-19 amma wanda/ba shi da alamun cutar daga mutanen da ba su kamu da COVID-19 ba;

14. “Kula da kai” na nufin mutum ya kasance a faɗake don alamun COVID-19;  

15. “Keɓe kai” na nufin mutumin da ya lura da alamun COVID-19 da ke ware kansa daga wasu marasa asymptomatic yayin neman shawara daga mai ba da lafiya ko DPH.

16. “Mutumin da aka yi wa riga-kafi” na nufin mutumin da ya sami allurar rigakafi ko allurar COVID-19 amma ba a ɗauke shi cikakken mutum mai allurar riga-kafi ba.

V. Kwanan Aiki

Wannan Umurnin da aka Yi Kwaskwarimar ya maye gurbin Dokar da ta gabata wacce aka sanya ranar 15 ga Maris, 2021. Wannan Dokar da aka Yi Kwaskwarimar za ta yi tasiri a kan sa hannu na kuma za ta ci gaba da aiki har sai an tsawaita, soke, soke, ko gyara a rubuce.

VI. Izini

Wannan odar ta Ma'aikatar Kiwon Lafiyar Jama'a ta St. Louis ta kafa ƙuntatawa don keɓewa da Keɓewa ga COVID-19 an ba da izini bisa ga sashe na 192.006,
192.200 da 192.300 na Dokokin da aka Gyara na Missouri, 19 CSR 20-20.050 na Dokokin Sashen Kiwon Lafiya da Manyan Ayyuka kuma ta Dokar zartarwa ta ayyana dokar ta-baci ta Babban Jami'in Sam Sam na aiki ranar 13 ga Maris, 2020 da ƙarfe 5:00 pm, kamar yadda wataƙila an ƙara yin kwaskwarima. Manufar wannan umarni shine haɓaka lafiyar jama'a da hana shigar da cututtuka, masu yaduwa, masu yaduwa ko haɗari zuwa cikin gundumar St. Louis.

Don haka yayi odar wannan Ranar 21 ga Afrilu 2021.

by:

 

Dr. Faisal Khan

Director

St. Louis County Ma'aikatar Lafiyar Jama'a